Ọjà gbigbe apoti, tí ó ti ń dínkù láti ọdún tó kọjá, dà bí ẹni pé ó ti fi ìdàgbàsókè tó ṣe pàtàkì hàn ní oṣù kẹta ọdún yìí. Ní ọ̀sẹ̀ mẹ́ta tó kọjá, iye ẹrù apoti ti ń pọ̀ sí i nígbà gbogbo, Shanghai Containerized Freight Index (SCFI) sì ti padà sí àmì ẹgbẹ̀rún-àmì fún ìgbà àkọ́kọ́ ní ọ̀sẹ̀ mẹ́wàá, ó sì ti gbé ìbísí ọ̀sẹ̀ tó pọ̀ jùlọ kalẹ̀ ní ọdún méjì.
Gẹ́gẹ́ bí ìwádìí tuntun tí Shanghai Supply Transport ti gbé jáde, àkójọ SCFI tẹ̀síwájú láti àwọn àmì 76.72 sí àwọn àmì 1033.65 ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, èyí tó dé ipò tó ga jùlọ láti àárín oṣù January.Ìlà Ìlà Oòrùn Amẹ́ríkààti US West Line tẹ̀síwájú láti padà sípò ní ọ̀sẹ̀ tó kọjá, ṣùgbọ́n ìwọ̀n ẹrù ọkọ̀ ojú omi ti European Line yípadà láti òkè sí ìsàlẹ̀. Ní àkókò kan náà, ìròyìn ọjà fihàn pé àwọn ipa ọ̀nà kan bíi ti US-Canada àtiLatin Amerikalaini ti jiya aini aaye to ṣe pataki, atiÀwọn ilé iṣẹ́ ọkọ̀ ojú omi lè gbé owó ẹrù sókè lẹ́ẹ̀kan síi láti oṣù Karùn-ún.
Àwọn onímọ̀ nípa iṣẹ́ náà tọ́ka sí i pé bó tilẹ̀ jẹ́ pé iṣẹ́ ọjà ní ìdá mẹ́ẹ̀dógún kejì ti fi àmì ìdàgbàsókè hàn ní ìfiwéra pẹ̀lú ìdá mẹ́ẹ̀dógún àkọ́kọ́, ìbéèrè gidi náà kò tíì sunwọ̀n sí i ní pàtàkì, àti pé díẹ̀ lára àwọn ìdí náà jẹ́ nítorí àkókò gíga ti àwọn ẹrù ní ìbẹ̀rẹ̀ tí ìsinmi ọjọ́ àwọn òṣìṣẹ́ tí ń bọ̀ ní China mú wá.awọn iroyin tuntunpé àwọn òṣìṣẹ́ ibùdókọ̀ ojú omi ní àwọn èbúté ní ìwọ̀ oòrùn Amẹ́ríkà ti dín iṣẹ́ wọn kù. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé kò ní ipa lórí iṣẹ́ ibùdókọ̀ náà, ó tún mú kí àwọn onílé ẹrù kan máa fi ọkọ̀ ojú omi ránṣẹ́. Ìyípo owó ẹrù tó ń padà bọ̀ sípò lórí ìlà Amẹ́ríkà àti àtúnṣe agbára ọkọ̀ ojú omi láti ọwọ́ àwọn ilé iṣẹ́ ọkọ̀ ojú omi tún lè jẹ́ kí àwọn ilé iṣẹ́ ọkọ̀ ojú omi máa gbìyànjú láti bá ara wọn sọ̀rọ̀ kí wọ́n lè mú kí owó àdéhùn ọdún kan tó máa bẹ̀rẹ̀ ní oṣù Karùn-ún dúró dáadáa.
A gbọ́ pé oṣù kẹta sí oṣù kẹrin ni àkókò tí a ó fi ṣe àdéhùn ìgbà pípẹ́ lórí iye ẹrù ọkọ̀ ojú omi Amẹ́ríkà ní ọdún tuntun. Ṣùgbọ́n ní ọdún yìí, pẹ̀lú iye ẹrù ọkọ̀ ojú omi tí ó lọ́ra, ìjíròrò láàárín ẹni tí ó ni ẹrù ọkọ̀ ojú omi àti ilé iṣẹ́ ọkọ̀ ojú omi ní ìyàtọ̀ ńlá. Ilé iṣẹ́ ọkọ̀ ojú omi náà mú kí ìpèsè náà pọ̀ sí i, ó sì gbé iye ẹrù ọkọ̀ ojú omi sókè, èyí tí ó di ìtẹnumọ́ wọn láti má ṣe dín iye owó náà kù. Ní ọjọ́ kẹẹ̀ẹ́dógún oṣù kẹrin, ilé iṣẹ́ ọkọ̀ ojú omi náà jẹ́rìí sí i pé iye owó ọkọ̀ ojú omi Amẹ́ríkà pọ̀ sí i lẹ́ẹ̀kan sí i, iye owó ọkọ̀ ojú omi náà sì jẹ́ nǹkan bí US $600 fún FEU kọ̀ọ̀kan, èyí tí ó jẹ́ ìgbà àkọ́kọ́ ní ọdún yìí. Ìdàgbàsókè yìí jẹ́ ìdarí pàtàkì nípasẹ̀ àwọn ẹrù ojú omi àti àwọn àṣẹ kíákíá ní ọjà. A ṣì ń rí i bóyá ó dúró fún ìbẹ̀rẹ̀ ìpadàbọ̀sípò nínú iye ẹrù ọkọ̀ ojú omi.
WTO tọ́ka sí i nínú "Àtúnyẹ̀wò Ìṣòwò Àgbáyé àti Ìròyìn Ìṣirò" tuntun tí a tú jáde ní ọjọ́ karùn-ún oṣù kẹrin pé: Nítorí àìdánilójú bíi àìdúróṣinṣin ipò ayé, ìfàsẹ́yìn owó gíga, ètò ìṣúná owó tí ó le koko, àti ọjà ìṣúná owó, a retí pé iye ìṣòwò ọjà àgbáyé yóò pọ̀ sí i ní ọdún yìí. Owó náà yóò wà ní ìsàlẹ̀ ìpín 2.6 nínú ọgọ́rùn-ún láàárín ọdún méjìlá tó kọjá.
WTO sọtẹ́lẹ̀ pé pẹ̀lú ìpadàbọ̀sípò GDP àgbáyé ní ọdún tó ń bọ̀, ìwọ̀n ìdàgbàsókè iye ìṣòwò àgbáyé yóò padà sí 3.2% lábẹ́ àwọn ipò rere, èyí tí ó ga ju ìwọ̀n àròpín lọ ní ìgbà àtijọ́. Jù bẹ́ẹ̀ lọ, WTO ní ìrètí pé dídá ètò ìdènà àjàkálẹ̀-àrùn China sílẹ̀ yóò tú ìbéèrè àwọn oníbàárà sílẹ̀, yóò gbé àwọn ìgbòkègbodò ìṣòwò lárugẹ, yóò sì mú kí ìṣòwò ọjà àgbáyé pọ̀ sí i.
Ni gbogbo igbaAwọn eekaderi Senghorgbà ìwífún nípa àwọn ìyípadà owó ilé-iṣẹ́, a ó sọ fún àwọn oníbàárà ní kíákíá bí ó ti ṣeé ṣe láti ran àwọn oníbàárà lọ́wọ́ láti ṣe ètò ìrìnnà ní ìṣáájú láti yẹra fún àwọn owó afikún ìgbà díẹ̀. Ààyè gbigbe ọkọ̀ tí ó dúró ṣinṣin àti owó tí ó rọrùn jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìdí tí àwọn oníbàárà fi yàn wá.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-21-2023


