A cewar CNN, yawancin yankin Tsakiyar Amurka, ciki har da Panama, sun fuskanci "mummunan bala'i da ya fi muni a cikin shekaru 70" a cikin 'yan watannin nan, wanda ya sa matakin ruwan magudanar ruwa ya faɗi da kashi 5% ƙasa da matsakaicin shekaru biyar, kuma lamarin El Niño na iya haifar da ƙarin tabarbarewar fari.
Sakamakon fari mai tsanani da kuma El Niño, matakin ruwan magudanar ruwa ta Panama ya ci gaba da raguwa. Domin hana jirgin jigilar kaya ya ruguje, hukumomin magudanar ruwa ta Panama sun tsaurara dokar takaita zirga-zirgar jiragen ruwa. An kiyasta cewa ciniki tsakanin Gabashin Tekun naAmurkada Asiya, da kuma Gabar Yammacin Amurka daTuraiza a ja da baya sosai, wanda hakan zai iya ƙara yawan farashi.
Ƙarin kuɗi da kuma tsauraran iyakokin nauyi
Hukumar Kula da Magudanar Ruwa ta Panama kwanan nan ta bayyana cewa fari ya shafi yadda ake gudanar da wannan muhimmin tashar jigilar kaya ta duniya, don haka za a sanya ƙarin kuɗi ga jiragen ruwa da ke wucewa kuma za a sanya tsauraran matakan ɗaukar nauyi.
Kamfanin Canal na Panama ya sanar da wani ƙarin tsaurara ƙarfin ɗaukar kaya domin hana jigilar kaya su makale a cikin magudanar ruwa. Taƙaita matsakaicin ɗaukar jiragen ruwa masu ɗaukar kaya "Neo-Panamax", waɗanda su ne manyan jiragen ruwa da aka yarda su ratsa ta magudanar ruwa, za a ƙara takaita su zuwa mita 13.41, wanda ya fi mita 1.8 ƙasa da na yau da kullun, wanda yayi daidai da buƙatar irin waɗannan jiragen su ɗauki kusan kashi 60% na ƙarfinsu ta magudanar ruwa.
Duk da haka, ana sa ran fari a Panama zai iya ƙara ta'azzara. Saboda matsalar El Niño a wannan shekarar, zafin da ke gabar tekun gabas na Tekun Pacific zai fi na shekarun da suka gabata. Ana sa ran matakin ruwan magudanar ruwa ta Panama zai ragu zuwa ƙasa mafi ƙanƙanta a ƙarshen wata mai zuwa.
CNN ta ce magudanar ruwan na buƙatar canja wurin ruwa daga magudanar ruwa masu ruwa da ke kewaye da ita yayin da ake daidaita matakin ruwan kogin ta hanyar makullin magudanar ruwa, amma matakin ruwan magudanar ruwa da ke kewaye yana raguwa a halin yanzu. Ruwan da ke cikin magudanar ruwa ba wai kawai yana tallafawa daidaita matakin ruwan magudanar ruwa ta Panama ba ne, har ma yana da alhakin samar da ruwan gida ga mazauna Panama.
Yawan jigilar kaya ya fara ƙaruwa
Bayanai sun nuna cewa matakin ruwan tafkin Gatun, wani tafki na wucin gadi kusa da magudanar ruwa ta Panama, ya ragu zuwa mita 24.38 a ranar 6 ga wannan watan, wanda hakan ya sanya shi kasa da haka.
Ya zuwa ranar 7 ga wannan watan, akwai jiragen ruwa 35 da ke ratsawa ta magudanar ruwa ta Panama kowace rana, amma yayin da fari ke ƙara ta'azzara, hukumomi na iya rage adadin jiragen da ke ratsawa kowace rana zuwa 28 zuwa 32. Masana harkokin sufuri na ƙasashen duniya da suka dace sun yi nazari kan cewa matakan iyakance nauyi suma za su haifar da raguwar ƙarfin jiragen da ke ratsawa da kashi 40%.
A halin yanzu, kamfanonin jigilar kaya da yawa da suka dogara da hanyar Panama Canal sun yi amfani da wannan damarAn ƙara farashin jigilar kaya na kwantena ɗaya da dala 300 zuwa 500 na Amurka.
Madatsar ruwan Panama ta haɗa Tekun Pacific da Tekun Atlantika, tare da jimillar tsawonsa ya wuce kilomita 80. Madatsar ruwa ce mai kama da makulli kuma tana da tsawon mita 26 fiye da matakin teku. Jiragen ruwa suna buƙatar amfani da magudanar ruwa don ɗaga ko rage matakin ruwa yayin wucewa, kuma a kowane lokaci ana buƙatar fitar da lita 2 na ruwan sabo zuwa cikin teku. Ɗaya daga cikin mahimman hanyoyin samun wannan ruwan sabo shine Tafkin Gatun, kuma wannan tafki na wucin gadi galibi yana dogara ne akan ruwan sama don ƙara tushen ruwansa. A halin yanzu, matakin ruwan yana raguwa koyaushe saboda fari, kuma sashen yanayi ya yi hasashen cewa matakin ruwan tafkin zai sanya sabon tarihi a watan Yuli.
Kamar yadda ake ciniki aLatin Amurkagirma da yawan kaya yana ƙaruwa, muhimmancin magudanar ruwa ta Panama ba za a iya musantawa ba. Duk da haka, raguwar ƙarfin jigilar kaya da kuma ƙaruwar yawan kaya da fari ya haifar ba ƙaramin ƙalubale ba ne ga masu shigo da kaya.
Kamfanin Senghor Logistics yana taimaka wa abokan cinikin Panama su yi jigilar kaya daga China zuwa PanamaYankin kyauta na Colon/Balboa/Manzanillo, PA/Birnin Panamada sauran wurare, muna fatan samar da cikakkiyar sabis. Kamfaninmu yana haɗin gwiwa da kamfanonin jigilar kaya kamar CMA, COSCO, ONE, da sauransu. Muna da isasshen sararin jigilar kaya da farashi mai kyau.A ƙarƙashin mawuyacin hali kamar fari, za mu yi hasashen yanayin masana'antu ga abokan ciniki. Muna ba da bayanai masu mahimmanci game da kayan aikin ku, wanda ke taimaka muku yin kasafin kuɗi mafi daidaito da kuma shirya don jigilar kaya daga baya.
Lokacin Saƙo: Yuni-16-2023


